![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_575/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/10/705534-1024x575.jpg)
เมื่อเวลา 22.00 น.วันที่ 5 ก.ย. 2565 ที่วัดถั่วทอง ตำบลบ้านปทุม อำเภอสามโคก จังหวัดปทุมธานี นายชาญ พวงเพ็ชร์ อดีตนายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดปทุมธานี พร้อมน.ส.ชิดชนก พวงเพ็ชร์ บุตรสาวได้นำข้ามต้มหมูหม้อใหญ่ กว่า 150 ชาม นำมาให้เจ้าหน้าที่อบต.บ้านปทุม และประชาชน ที่ช่วยกันกรอกกระสอบทราย และเร่งกู้คันกั้นน้ำ วัดถั่วทอง หลังพังทลายยาวกว่า 30 เมตรเมื่อเวลา20.00 ที่ผ่านมา ได้เกิดการพังทลายของกระสอบทรายที่เป็นคันกั้นน้ำภายในบริเวณวัดถัวทอง เป็นความยาว กว่า 30 เมตร ทำให้กระแสน้ำเจ้าพระยาไหลทะลักเข้าท่วมบริเวณวัดถั่วทอง
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_461/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/10/705533-1024x461.jpg)
ทั้งนี้ เจ้าหน้าที่ อบต.บ้านปทุม เร่งนำรถแบคโฮ มานำเอาดินมาทำคันกั้นน้ำ เพื่อไม่ให้กระแสน้ำไหลทะลัก ผ่านข้ามถนน มาท่วมบ้านเรือนประชาชน โดยนายชาญ ได้ลงพื้นที่ลุยน้ำไปตรวจสอบตรงจุดที่กระสอบทรายพังด้วยตนเอง พร้อมให้คำแนะนำ ในการจัดการแก้ไขสถานการณ์เป็นการเร่งด่วน แต่เนื่องจากรถแบคโฮทั้ง 2 คันที่นำมาทำผนังกำแพงดิน เพื่อป้องกันน้ำเกิดเสียทั้ง 2 คัน โดยคันแรกสายไฮดรอลิคแตกไม่สามารถใช้งานได้ และอีกคันโซ่แท็กตะขาบรถแบคโฮหลุด เจ้าหน้าที่ เร่งซ่อมแซมอยู่ โดยขณะนี้ได้ใช้กระสอบทรายกั้นน้ำเพื่อไม่ให้กระแสน้ำไหลข้ามถนน เข้ามาท่วม บ้านเรือน และนาข้าวของประชาชน
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_582/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/10/705529-1024x582.jpg)
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_605/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/10/705535-1024x605.jpg)