![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_683/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/11/1667803361843-1024x683.jpg)
เมื่อวันที่ 7 พ.ย.นายอัศนี บูรณุปกรณ์ นายกเทศมนตรีนครเชียงใหม่ เป็นประธานในพิธีบวงสรวงสิ่งศักดิ์สิทธิ์เพื่อความเป็นสิริมงคลในการจัดงานประเพณีเดือนยี่เป็งเชียงใหม่ ประจำปี 2565 โดยได้ประกอบพิธีบวงสรวงศาลพระภูมิเทวาประจำเทศบาลนครเชียงใหม่ ตำหนักพระราชชายาเจ้าดารารัศมี เจดีย์ขาว โดยมี คณะผู้บริหาร ที่ปรึกษานายกเทศมนตรีฯ สมาชิกสภาเทศบาล ปลัดเทศบาลและหัวหน้าส่วนราชการ ตลอดจนพนักงานเจ้าหน้าที่เทศบาลนครเชียงใหม่ เข้าร่วมในพิธีบวงสรวงดังกล่าว
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_683/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/11/1667803357528-1024x683.jpg)
จากนั้น มีการประกอบพิธีขอขมาลำน้ำปิง บริเวณท่าน้ำวัดศรีโขง ที่บริเวณท่าน้ำวัดศรีโขง ฝั่งตรงข้ามสำนักงานเทศบาลนครเชียงใหม่ ซึ่งแม่น้ำปิงเป็นสายน้ำที่หล่อเลี้ยงชีวิตชาวเชียงใหม่มากว่า 700 ปี โดยเป็นการขอขมาพระแม่คงคาตามประเพณีที่ถือปฏิบัติกันมาตั้งแต่โบราณกาลทุกๆปีในช่วงนี้
สำหรับ กิจกรรมต่างๆของประเพณีลอยกระทงหรือยี่เป็งเชียงใหม่ที่จัดขึ้นปีนี้ระหว่าง 7-9 พ.ย.ซึ่งเริ่มเป็นทางการในวันนี้
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_683/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/11/1667803355883-1024x683.jpg)
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_682/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/11/1667803354285-1024x682.jpg)
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_943/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/11/1667803350858-1024x943.jpg)