![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_576/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/10/20221011_073651_1280x720-1024x576.jpg)
เมื่อเช้าวันที่ 11 ตุลาคม 2565 ตรงกับแรม 1 ค่ำ เดือน 11 เป็นช่วงวันออกพรรษา ในแต่ละจังหวัดจะจัดงานประเพณีตักบาตรเทโวโรหนะ เพื่อสืบสานประเพณีอันดีงาม โดยที่วัดพระศรีรัตนมหาธาตุ วรมหาวิหาร จังหวัดพิษณุโลก พระครูรัตนเสนาภิมุข ผู้ช่วยเจ้าอาวาสวัดพระศรีรัตนมหาธาตุวรมหาวิหาร ได้นำพระภิกษุ ภายในวัดเดินบิณฑบาตรับข้าวสารอาหารแห้ง ที่บริเวณรอบวิหารหลวงพ่อพระพุทธชินราช พระคู่บ้านคู่เมืองของจังหวัดพิษณุโลก โดยมีขบวนนางรำ ต่อด้วยรถพระพุทธรูปปางค์เปิดโลก นำขบวนพระภิกษุสงฆ์ มีพุทธศาสนิกชน ต่างพาครอบครัว มาใส่บาตรข้าวสารอาหารแห้ง กันจำนวนมาก เพื่อความเป็นสิริมงคลในช่วงวันออกพรรษา
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_682/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/10/IMG_0813_1280x853-1024x682.jpg)
ขณะที่ วัดราชบูรณะ อ.เมือง จ.พิษณุโลก พระครูสิทธิธรรมวิภัช เจ้าอาวาสวัดราชบูรณะ ได้นำพระภิกษุสงฆ์ภายในวัด ออกบิณฑบาตข้าวสารอาหารแห้ง ที่บริเวณหน้าศาลาการเปรียญวัด เพื่อเป็นสืบสานประเพณีทำบุญตักบาตรเทโวโรหนะ ก็จัดประชาชนมาร่วมทำบุญจำนวนมากเช่นกัน แต่น่าที่สนใจของผู้ที่มาทำบุญ วัดหลายแห่ง จัดงานตักบาตรเทโวโรหนะ แบบเรียบง่ายมีการเฝ้าระวังตามมาตรการป้องกันโควิดอีกด้วย
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_682/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/10/IMG_0782_1280x853-1024x682.jpg)
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_682/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/10/IMG_0788_1280x853-1024x682.jpg)
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_682/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/10/IMG_0781_1280x853-1024x682.jpg)