![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_536/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/10/309925987_2178109995707211_8677935458073037520_n-1024x536.jpg)
เมื่อเช้าวันที่ 13 ตุลาคม ระดับน้ำในแม่น้ำเจ้าพระยาเพิ่มสูงขึ้นอีกในเช้าวันนี้ และทำให้พื้นที่ ต.บ้านกุ่ม อ.บางบาล จ.พระนครศรีอยุธยา ที่ถูกน้ำท่วมสูงอยู่แล้วประมาณ 2.5 – 3.0 เมตร ในพื้นที่ติดแม่น้ำเจ้าพระยา ได้รับผลกระทบแสนสาหัสมากขึ้นไปอีก
ล่าสุดเช้าวันนี้น้ำได้ยกตัวขึ้นอีกครั้ง และไหลบ่าข้ามถนนคันคลองชลประทาน ในเขต ม.1 ต.บ้านกุ่ม ตรงบ่อทรายเก่า ทางน้ำไหลบ่าเป็นทางยาว โดยน้ำจากน้ำเจ้าพระยา ไหลลงทุ่งหนองปลาดุก ในเขตรอยต่อของ ต.บ้านกุ่ม อ.บางบาล และ ต.ทับน้ำ อ.บางปะหัน จำนวนมากแล้ว
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_536/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/10/310955319_448080630725488_1252925570358720605_n-1024x536.jpg)
ขณะเดียวกันในเขต ม.5 ของ ต.บ้านกุ่ม ระดับน้ำท่วมยกตัวขึ้น ข้ามแนวป้องกันน้ำท่วม บนถนนคันคลองชลประทาน ได้ไหลลงทุ่งด้วยเช่นกัน และล่าสุดหน่วยงานกรมชลประทาน กำลังนำดินมาปั้นคันล้อม บนถนน เพื่อปิดทางน้ำไหล
ข่าว/ภาพ : สุนทร พงษ์เผ่า