![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_576/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/10/20221028_154024-1024x576.jpg)
ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ที่สถานตากอากาศบางปู จังหวัดสมุทรปราการ ขณะนี้ได้มีฝูงนกนางนวลจำนวนมากบินไปมาเพื่อหาอาหาร ทำให้นักท่องเที่ยวต่างพากัน ตื่นตา ตื่นใจ กับภาพที่เกิดขึ้น และ ให้อาหารนกนางนวลแบบใกล้ชิดกลายเป็นภาพที่น่าประทับใจ โดยเฉพาะกากหมูนกนางนวลจะชอบมากเป็นพิเศษ ซึ่งทางสถานตากอากาศบางปู ได้มีกากหมูเตรียมไว้เพื่อบริการนักท่องเที่ยว
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_576/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/10/20221028_154048-1024x576.jpg)
ทั้งนี้ นกนางนวล มักจะอพยพมานับหมื่นตัวในช่วงเดือนพฤศจิกายน- เมษายนของทุกปี เป็นช่วงที่จะมีนกนางนวลผลัดถิ่นอพยพหนีหนาวมากจากไซบีเรีย มองโกลเลีย ทิเบต และ จีน มาอยู่แถวบางปูเป็นจำนวนมากแทบทุกปี เนื่องจากบริเวณดังกล่าวเป็นป่าชายเลน และมีอาหารอุดมสมบูรณ์ ทำให้มีนกนางนวล มาอาศัยอยู่จำนวนมาก
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_768/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/10/S__36397129-1024x768.jpg)
สำหรับ จุดที่ชมนกนางนวล ที่ได้รับความนิยมจากนักท่องเที่ยวมากที่สุดคือ สถานตากอากาศบางปู ซึ่งถือได้ว่าเป็นสถานที่พักผ่อนติดชายทะเล โดยจุดไฮไลต์ คือ สะพานสุขตา สะพานที่ทอดยาวลงไปในทะเลยาวกว่า 500 เมตร โดยนักท่องเที่ยวสามารถยืนดูนกเพลิน ๆ ให้อาหารนก โดยเฉพาะกากหมูที่ นกนางนวลชื่นชอบ พร้อมถ่ายรูปกับนกแบบใกล้ชิด
ข่าว/ภาพ : สุทธิวิทย์ ชยุตม์วรกานต์
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_768/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/10/S__36397136-1024x768.jpg)