![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_536/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/10/20221023_062244_1280x722-1024x536.jpg)
เมื่อเช้าวันที่ 24 ต.ค. ที่บ้านน้ำจวง ต.บ่อภาค อ.ชาติตระการ จ.พิษณุโลก ซึ่งเป็นหมู่บ้านกลุ่มชาติพันธุ์ เผ่าม้งกลายเป็นแหล่งท่องเที่ยวที่นักท่องเที่ยวให้ความสนใจอย่างมาก เนื่องจากมีจุดท่องเที่ยวชมธรรมชาติที่สวยงาม ไม่ว่าจะเป็นการทำนาขั้นบันได ที่เนินสองเต้า น้ำตกตาดปลากั้ง น้ำตกตาดปลาขาว ที่ขณะมีน้ำไหลใสเย็นกำลังสวยงาม มีนักท่องเที่ยวไปถ่ายภาพกันอย่างเพลิดเพลิน
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_536/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/10/20221022_162748_1280x722-1024x536.jpg)
นอกจากนี้ จุดชมวิวที่ภูทัพสี่ และไร่เคียงดาว ที่นักท่องเที่ยวต่างๆไปนอนกางเต้นท์ สัมผัสอากาศหนาวเย็น และชมแสงแรกของแต่ละวัน บางวันมีหมอกรายล้อมหุบเขาสวยงาม อุณหภูมิในช่วงเช้าวันนี้อยู่ที่ 17 องศา โดยทั้ง 2 จุดชมวิว มีแปลงคอสมอส ดอกเสี้ยนฝรั่ง ดอกมากาเรต ให้นักท่องเที่ยวได้ต่างถ่ายภาพธรรมชาติได้อย่างสวยงาม อีกทั้งมีแปลงนาข้าวสีเหลืองทอง ที่กลุ่มชาติพันธุ์เผ่าม้ง กำลังเก็บเกี่ยว เพื่อนำไปทำข้าวใหม่ ในช่วงเทศกาลกินข้าวใหม่ของกลุ่มชาติพันธุ์เผ่าม้ง ที่สืบทอดประเพณีกันมาอย่างยาวนาน
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_576/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/10/20221022_165832_1280x720-1024x576.jpg)
น.ส.ญาติกา แก้วบริสุทธิ์ ผู้อำนวยการการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย สำนักงานพิษณุโลก เปิดเผยว่า ในช่วงนี้สถานที่ท่องเที่ยวต่างๆ ตามธรรมชาติ มีนักท่องเที่ยวเริ่มไปสัมผัสอากาศหนาวเย็น และสัมผัสธรรมชาติที่สวยงาม ไม่ว่าจะเป็น อุทยานแห่งชาติภูหินร่องกล้า หรือ จุดท่องเที่ยวที่น่าสนใจ ที่บ้านน้ำจวง อ.ชาติตระการ จ.พิษณุโลก ซึ่งมีจุดท่องเที่ยวหลากหลายให้นักท่องเที่ยวได้มาเที่ยวชม อุณหภูมิช่วงเช้าหนาวเย็น และที่สำคัญในช่วงนี้ชาวบ้าน ซึ่งเป็นกลุ่มชาติพันธุ์เผ่าม้ง มีประเพณีกินข้าวใหม่ ซึ่งเป็นข้าวโค้ว ที่มีคุณค่าทางร่างกาย
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_536/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/10/IMG_1577_1280x853-1024x536.jpg)
ทั้งนี้ ชาวบ้านก็จะเก็บเกี่ยวมาคั่วให้แห้ง แล้วนำไปสีข้าว บางบ้านก็ตำในครก นำข้าวมาหุงกินตามบ้านเรือน และบางรายก็นำมาจำหน่ายให้นักท่องเที่ยว ในกิโลกรัมละ 100 บาท อีกด้วย จึงอยากเชิญชวนนักท่องเที่ยว มาเที่ยวชมธรรมชาติที่สวยงามที่บ้านจวง ต.บ่อภาค อ.ชาติตระการ ซึ่งอยู่ห่างจากตัวเมืองพิษณุโลก ประมาณ 150 กิโลเมตร ไปเที่ยวชมกันได้ หรือ สามารถสอบถามเส้นทาง หรือ เกี่ยวกับการท่องเที่ยว กันได้ที่ การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย สำนักงานพิษณุโลก โทร 055-252742-3
ข่าว/ภาพ : ชินวัฒน์ สิงหะ
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_536/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/10/IMG_1928_1280x853-1024x536.jpg)
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_536/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/10/IMG_3617_1280x853-1024x536.jpg)
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_536/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/10/IMG_3654_1280x853-1024x536.jpg)