![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_682/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/10/724789-1024x682.jpg)
เมื่อวันที่ 12 ตุลาคม นายธวัชชัย ศรีทอง ผู้ว่าราชการจังหวัดชลบุรี เป็นประธานพิธีปล่อยแถวระดมกวาดล้างอาชญากรรม ดูแลรักษาความปลอดภัยและอำนวยความสะดวกการจราจรนักท่องเที่ยว ช่วงวันหยุดยาว โดยมี พล.ต.ต.สุรจิตร ชิงวรรณ รองผู้บัญชาการตำรวจภูธรภาค 2 นายนริศ นิรามัยวงค์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดชลบุรี พล.ต.ต.กิตติ์ธเนศ ธนนันท์ทวีศิลป์ ผู้บังคับการตำรวจภูธรจังหวัดชลบุรี นายอำนาจ เจริญศรี ปลัดจังหวัดชลบุรี นายปรเมศวร์ งามพิเชษฐ์ นายกเมืองพัทยา หัวหน้าส่วนราชการ รักษาราชการแทนนายอำเภอบางละมุง ทหาร ตำรวจ อาสาสมัคร เจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง ร่วมพิธี ณ บริเวณหน้าแหลมบาลีฮาย เมืองพัทยา ถนนพัทยาใต้ อำเภอบางละมุง จังหวัดชลบุรี
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_682/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/10/724791-1024x682.jpg)
นายธวัชชัย กล่าวว่า การระดมกวาดล้างอาชญากรรม ดูแลรักษาความปลอดภัย และอำนวย ความสะดวกการจราจร นักท่องเที่ยวช่วงวันหยุดยาว เพื่อเป็นการป้องกันปราบปรามอาชญากรรม ในช่วงวันหยุดยาว วันที่ 13 – 16 ตุลาคม ประกอบกับสถานการณ์ปัจจุบันมีการก่ออาชญากรรมสะเทือนขวัญที่มีการใช้อาวุธปืนในการกระทำความผิดอยู่บ่อยครั้ง สร้างความสูญเสียแก่ชีวิต ทรัพย์สิน และเพิ่มความหวาดกลัวภัยของประชาชนมากยิ่งขึ้น ส่งผลกระทบต่อสังคมและความสงบเรียบร้อยของประชาชนโดยรวม
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_682/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/10/724790-1024x682.jpg)
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_682/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/10/724799-1024x682.jpg)