![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_768/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/10/S__83009593-1024x768.jpg)
เมื่อวันที่ 5 ตุลาคม เทศบาลนครปากเกร็ด พร้อมด้วยสำนักงานปลัดกระทรวงกลาโหม ได้นำกำลังพลจำนวน 29 นาย พลขับ 1 นาย กองบังคับการปฏิบัติการพิเศษ (คอมมานโด) จำนวน 20 นาย ศูนย์ปฏิบัติการต่อต้านการก่อการร้ายสากล กองบัญชาการกองทัพไทย จำนวน 40 นาย ลงพื้นที่บรรจุกระสอบทรายทำเขื่อนคันกั้นน้ำ รอบตลอดแนวแม่น้ำเจ้าพระยา เพื่อเตรียมการรับมือกับฝนที่ตกหนักและน้ำเอ่อล้นริมแม่น้ำเจ้าพระยา เพื่อไม่ให้น้ำทะลักเข้าท่วมบ้านเรือนของประชาชน พร้อมลงพื้นที่สำรวจ โดยทำแนวเขื่อนและสะพานไม้ ให้สะดวกและปลอดภัยในการใช้สัญจรและเดินทางเข้าออก สำหรับประชาชนในชุมชนที่ได้รับผลกระทบในเขตเทศบาล
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_768/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/10/S__83009587-1024x768.jpg)
นางสุทารัตน์ อรุณบรรเจิดกุล รองปลัดเทศบาลนครปากเกร็ด ยังได้ร่วมกับทหารและหน่วยงานของเทศบาล ร่วมกันกรอกกระสอบทรายเพื่อเตรียมพร้อมไว้ใช้เป็นเเนวป้องกันน้ำท่วม โดยทางเทศบาลจะมีการติดตั้งเครื่องสูบน้ำเพื่อสูบน้ำตามจุดต่างๆ เพื่อบรรเทาความเดือดร้อนให้กับพี่น้องประชาชนให้ได้มากที่สุด
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_768/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/10/S__30105720-1024x768.jpg)