![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_683/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/11/FB_IMG_1667307541591-1024x683.jpg)
เมื่อวันที่ 1 พ.ย. นายสมนึก พรหมเขียว รองผู้ว่าราชการจังหวัดปัตตานี เป็นประธานในพิธีทำลายเครื่องมือประมงผิดกฎหมาย (ลอบพับได้ หรือ ไอ้โง่) ที่ตรวจยึดได้จำนวนมากจากชาวประมงในอ่าวปัตตานีที่ลักลอบจับสัตว์น้ำอย่างผิดกฎหมาย เพื่อเป็นขวัญและกำลังใจแด่กลุ่มชาวประมงที่ร่วมอนุรักษ์ทรัพยากรและใช้เครื่องมือทำการประมงที่ถูกกฎหมาย โดยมี นายเมษัณฑ์ โสภากัณฑ์ นายอำเภอหนองจิก ในฐานะผอ.ศปก.อ.หนองจิก พร้อมด้วย ประมงจังหวัดปัตตานี ,หัวหน้าส่วนราชการที่เกี่ยวข้อง และประชาชนในพื้นที่ เข้าร่วมในพิธี
จากนั้น รองผู้ว่าราชการจังหวัดปัตตานี พร้อมด้วย นายอำเภอหนองจิก และหัวหน้าส่วนราชการ ได้ร่วมกันปลูกต้นไม้เพื่อสร้างความร่มรื่น ณ ศูนย์วิจัยและพัฒนาการเพาะเลี้ยงสัตว์น้ำจืดจังหวัดปัตตานี หมู่ที่ 5 ต.บางเขา อ.หนองจิก
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_683/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/11/FB_IMG_1667307529157-1024x683.jpg)