![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_536/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/10/timeline_20221030_155409-1024x536.jpg)
นายชาญวิทย์ นาคบุรี ประธานกรรมการบริหารธนาคารอาคา สงเคราะห์(ธอส.) เป็นประธานในพิธีทอดกฐินสามัคคี ธนาคารอาคารสงเคราะห์ ประจำปี 2565 ณ วัดหมูสี ต.หมูสี อ.ปากช่อง จ.นครราชสีมา โดยมีคณะกรรมการธนาคาร รวมถึงนายฉัตรชัย ศิริไล กรรมการผู้จัดการ ธอส. พร้อมด้วยคณะผู้บริหาร พนักงานธนาคาร และอดีตผู้บริหารธนาคารเข้าร่วมพิธี โดยมีเจ้าคณะอำเภอปากช่อง เจ้าอาวาสวัดคีรีวันต์ เป็นประธานฝ่ายสงฆ์ ซึ่งธนาคารได้สมทบทุนถวายปัจจัยทอดกฐินสามัคคี จำนวนรวมทั้งสิ้น 1,364,499 บาท เพื่อให้วัดหมูสีนำไปบูรณะซ่อมแซมอุโบสถ บูรณะซ่อมแซมและทำสีหลวงพ่อเขาใหญ่ พร้อมทั้งปรับภูมิทัศน์และทำถนนทางเข้าวัด เพื่อส่งเสริมให้พุทธศาสนิกชนได้รับความสะดวกในการเข้าวัดเพื่อนำหลักธรรมคำสั่งสอนทางพระพุทธศาสนาไปใช้ในการดำเนินชีวิต รวมถึงยังได้มอบเงินสนับสนุนให้กับโรงเรียนบ้านหมูสี เป็นจำนวนเงิน 30,000 บาท เพื่อพัฒนาสถานศึกษาและช่วยเหลือเติมเต็มโอกาสทางการศึกษาให้แก่เยาวชนได้ดียิ่งขึ้นต่อไป
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_536/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/10/timeline_20221030_155424-1024x536.jpg)
สำหรับกิจกรรมดังกล่าวถือเป็นส่วนหนึ่งของนโยบายการแสดงความรับผิดชอบต่อสังคม (CSR) ของธนาคารในด้านการทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาและการศึกษา โดยคำนึงถึงการมีส่วนร่วมเพื่อสร้างความสัมพันธ์ที่ดีของชุมชน และการปลูกความเป็นจิตอาสาช่วยเหลือสังคมของผู้ปฏิบัติงานในองค์กร เพื่อร่วมกันสร้างสังคม และคุณภาพชีวิตที่ดียิ่งขึ้นของประชาชนต่อไป ทั้งนี้ พิธีทอดกฐินสามัคคีในครั้งนี้จัดขึ้นเมื่อวันที่ 30 ตุลาคม 2565
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_683/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/10/timeline_20221030_155426-1024x683.jpg)