![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1000,h_750/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/11/715215.jpg)
เมื่อวันที่ 8 พฤศจิกายน บรรยากาศการท่องเที่ยวบนดอยอินทนนท์ อุทยานแห่งชาติดอยอินทนนท์ จ.เชียงใหม่เมื่อช่างเช้าที่ผ่านมาคึกคักไปด้วยนักท่องเที่ยวที่ขึ้นมาสัมผัสอากาศหนาวเย็นเลขตัวเดียว และรอดูปรากฎการณ์น้ำข้างแข็งบนยอดหญ้าหรือเหมยขาบ ปรากฎว่านักท่องเที่ยวไม่ผิดหวัง สภาพอากาศเมื่อช่วงเช้าหนาวเย็นได้ใจจนเกิดปรากฏการณ์เหมยขาบเป็นวันที่ 2 วันติดต่อกันแล้ว ตรงจุดบริเวณลานจอดรถ หน่วยพิทักษ์อุทยานแห่งชาติดอยอินทนนท์ ที่อน.5 (ยอดดอย)
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1000,h_727/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/11/715207.jpg)
นอกจากนั้นอากาเปิดเห็นทะเลหมอก และแสงแรกของดวงอาทิตย์ สร้างความประทับใจให้กับนักท่องเที่ยวเป็นอย่างมาก บนยอดดอยมีนักท่องเที่ยวนนับร้อยขึ้นไปรอสัมผัสอากาศหนาวและชมความสวยงามของทะเลหมอก ขณะที่อุณหภูมิต่ำสุดที่ยอดดอยวัดได้ 6 องศาเซลเซียส ส่วนที่กิ่วแม่ปานวัดได้ 6 องศาเซลเซียส ที่ทำการอุทยาน ฯ อุณหภูมิ อยู่ที่ 10 องศาเซลเซียส ยังถือว่าอยู่ในเกณฑ์หนาว ขณะที่ยอดนักท่องเที่ยวที่ขึ้นไปชมความงดงามมากถึง 3,407คน เป็นนักท่องเที่ยวชาวไทย 714 คน นักท่องเที่ยวต่างชาติ 1,266 คน
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1000,h_750/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/11/715197.jpg)