![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_682/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/10/IMG_7637.jpg)
ที่ชุมชนชาวมอญบ้านวังกะ ต.หนองลู อ.สังขละบุรี จ.กาญจนบุรี เต็มไปด้วยนักท่องเที่ยวที่เดินทางมาร่วมทำบุญตักบาตรตั้งแต่เช้าตรู่ เพื่อความเป็นสิริมงคล โดยนักท่องเที่ยวส่วนใหญ่เลือกสวมใส่ชุดพื้นเมือง สีสันสวยงาม เพื่อถ่ายภาพเก็บไว้เป็นที่ระลึก ก่อนจะเดินลงไปชมบรรยากาศบนสะพานอุตตมานุสรณ์ หรือสะพายมอญ ซึ่งเป็นสะพานไม้ที่ยาวที่สุดในประเทศไทย ท่ามกลางอากาศยามเช้าที่เย็นสบาย พร้อมทั้งใช้บริการประแป้งทานาคา และเลือกซื้อดอกไม้เพื่อนำไปไหว้พระที่เมืองบาดาล ที่เด็กๆ ชาวมอญ กะเหรี่ยง นำมาบริการนักท่องเที่ยวบนสะพาน ส่งผลให้บนสะพานมอญเต็มไปด้วยนักท่องเที่ยว
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_682/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/10/IMG_7642.jpg)
นอกจากนี้ นักท่องเที่ยวที่เดินทางมาท่องเที่ยวยังถือโอกาสเดินชิมอาหารร้านที่มีชื่อเสียงที่เป็นที่รู้จักกันดีในหมู่นักท่องเที่ยว เช่น ร้านโจ๊กนั่งยอง ร้านขนมป้าหยิน ร้านโจ๊กโบราณ เป็นต้น ส่วนบรรยากาศร้านจำหน่ายสินค้าที่ระลึกจำพวกพวกเสื้อผ้าพื้นเมือง เครื่องประดับต่างๆ มีนักท่องเที่ยวเลือกซื้อสินค้าจำนวนมาก ส่งผลดีต่อชาวบ้านในชุมชนช่วยให้มีรายได้ หลังได้รับผลกระทบจากวิกฤตโควิด-19 ทำให้เศรษฐกิจในพื้นที่ซบเซา
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_682/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/10/IMG_7657.jpg)
จากการพูดคุยกับผู้ประกอบแพลุงเณร บริเวณสะพานอุตตมานุสรณ์ (บริการแพพักและเรือนำเที่ยว) ซึ่งทำธุรกิจแพพักและเรือนำเที่ยวมานานกว่า 30 ปี บอกว่า ขณะนี้จำนวนนักท่องเที่ยวที่เดินทางมาท่องเที่ยวเพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่อง โดยเฉพาะในช่วงวันหยุดสุดสัปดาห์และวันหยุดนักขัตฤกษ์ คาดว่าในปี 2566 บรรยากาศการท่องเที่ยวของอำเภอสังขละบุรี จะกลับมาได้รับความนิยมเหมือนในอดีตก่อนจะเกิดวิกฤติโควิด-19 เนื่องจากสังขละบุรีมีธรรมชาติที่ยังคงความอุดมสมบูรณ์ ทั้งทะเลสาบ น้ำตก ทริปการเดินป่าศึกษาธรรมชาติในพื้นที่อุทยานฯ มีวัฒนธรรมและวิถีชีวิตของผู้คนที่ยังความเป็นเอกลักษณ์ รวมทั้งงานประเพณีสำคัญต่างๆ ของชาวมอญและกะเหรี่ยง ที่สำคัญสะพานมอญยังคงเป็นจุดขายทางการท่องเที่ยวสำคัญที่สามารถดึงดูดนัดท่องเที่ยวให้มาเยือนเมืองสังขละบุรีได้อย่างไม่ขาดสาย
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_682/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/10/IMG_7651.jpg)
อย่างไรก็ตาม สิ่งสำคัญอีกอย่างคือความปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สินของนักท่องเที่ยว ที่ได้รับการดูแลและเอาใจใส่อย่างดีจากหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง โดยเฉพาะจากสถานีตำรวจภูธรสังขละบุรี นำโดย พ.ต.อ.ธนกร รอดเรือง ผกก.สภ.สังขละบุรี ที่มีโครงการจัดตั้งสายตรวจท่องเที่ยวขึ้นมาเพื่อดูแลและบริการ อำนวยความสะดวกให้นักท่องเที่ยวที่มาท่องเที่ยวที่นี่ รวมทั้งลงพื้นที่ติดตามการทำงานและดูแล นักท่องเที่ยวด้วยตนเองในช่วงวันหยุด เพื่อสร้างความอุ่นใจให้นักท่องเที่ยวที่มาเที่ยวสังขละบุรี
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_682/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/10/S__29868058-1024x682.jpg)