![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_536/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/10/537565-1-1024x536.jpg)
เมื่อวันที่ 8 ตุลาคม นายสยาม ศิริมงคล ผู้ว่าราชการจังหวัดนครราชสีมา พร้อมนายภูมิสิทธิ์ วังคีรี รองผู้ว่าราชการจังหวัดนครราชสีมา ปภ.จังหวัด หน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ลงพื้นที่ติดตามสถานการณ์น้ำท่วม เยี่ยมให้กำลังใจ พร้อมมอบถุงยังชีพและอาหาร ให้ประชาชนในพื้นที่ถูกน้ำท่วมบ้านเรือน ในเขตเทศบาลตำบลโนนสูง ชุมชนบ้านบัว ชุมชนสวนผัก อำเภอโนนสูง จังหวัดนครราชสีมาหลังอ่างเก็บน้ำลำเชียงไกรได้มีการเปิดประตูระบายน้ำเนื่องจากปริมาณน้ำเกินความจุอ่าง ส่งผลทำให้มวลน้ำไหลเข้าท่วมชุมชน ในตำบลจันอัด ตำบลเมืองปราสาท และเขตเทศบาลตำบลโนนสูง อำเภอโนนสูง จังหวัดนครราชสีมา ระดับน้ำท่วมสูงประมาณ 50-60 เซนติเมตร ถนนบางสายมีน้ำท่วมสูงทำให้รถขนาดเล็กไม่สามารถสัญจรผ่านไปมาได้ โดยคาดว่าปริมาณน้ำจะเพิ่มสูงขึ้นอีกโดยสถานการณ์น้ำท่วมในพื้นที่อำเภอโนนสูง ยังคงน่าเป็นห่วง
ภาพ/ข่าว : ประสิทธิ์ ตั้งประเสริฐ
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_536/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/10/537562-1-1024x536.jpg)
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_536/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/10/537566-1-1024x536.jpg)
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_536/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/10/537558-1-1024x536.jpg)