![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_576/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/11/ภาพปกแฟชั่น-1024x576.jpg)
ดร.วิราวรรณ ศรีสมบูรณานนท์ ผู้ก่อตั้งแบรนด์ Victorr (วิคเทอร์) ร่วมด้วย วิจิตรา เครือโสภณ แฟชั่น
ดีไซเนอร์และเดรสเมคเกอร์มากความสามารถ จัดงานแกรนด์ โอเพนนิ่งเปิดตัว “Victorr” แบรนด์อีฟนิ่งแวร์และชุดแต่งงานสัญชาติไทย ในแบบ Bespoke ที่นำเสนออัตลักษณ์แห่งแฟชั่นชั้นสูงด้วยศิลปะการตัดเย็บระดับกูตูร์ พร้อมเผยโฉมคอลเลคชั่นแรกผ่านลวดลายฟลอรัลในชื่อ ‘Burgeon’(เบอร์เจิน) ภายใต้แรงบันดาลใจอันสะท้อนถึงการผลิบานแห่งความสุขครั้งใหม่ที่ไม่มีวันสิ้นสุด ณ วิคเทอร์ บูติก โรงแรมแมนดาริน โอเรียนเต็ล กรุงเทพฯ
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_672/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/11/85-Dr.Wirawan-Srisomburananont_Founder-of-Victorr-1024x672.jpg)
แม้จะจบปริญญาเอกด้านวิศวกรรมศาสตร์ แต่ก็ไม่มีสิ่งใดหยุดความฝันของ “ต่อ” วิราวรรณ ศรีสมบูรณานนท์ วิศวกรสาวผู้หลงใหลโลกแฟชั่น การวาดรูป และงานศิลปะเป็นชีวิตจิตใจ ซึ่งในที่สุดเธอก็สามารถเดินตามฝันเปิดแบรนด์เสื้อผ้าของตัวเองได้สำเร็จ โดยก่อนหน้านี้ก็ได้ชิมลางด้วยการเปิดบูติกเล็กๆ สำหรับขายเสื้อผ้าระหว่างที่กำลังศึกษาต่อที่ประเทศอังกฤษมาแล้ว จากนั้นจึงได้นำแรงบันดาลใจที่มีต่องานศิลปะมาต่อยอดเป็นการทำธุรกิจห้องเสื้ออย่างจริงจัง เริ่มจากการปลุกปั้นแบรนด์ “Kinntor” (คินณ์เทอร์) เสื้อผ้าเรดี้ ทู แวร์ สไตล์แคชชวล ที่เน้นสีสัน ความสดใส ร่าเริง กับคาแรคเตอร์ของสาวหวานซ่อนเปรี้ยวที่เหมาะกับทุกวัย มาพร้อมลายปรินท์อันเป็นเอกลักษณ์เฉพาะซึ่งล้วนสร้างสรรค์มาจากฝีมือวาดภาพที่เจ้าตัวชื่นชอบการวาดรูปดอกไม้เป็นพิเศษ มีให้เลือกสรรทั้งเดรส, กางเกง, แจ็คเก็ต, จั๊มพ์สูท,ผ้าพันคอ และ กระเป๋า
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_683/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/11/23-1024x683.jpg)
และเพื่อสานต่อแพชชั่นที่ไม่เคยหยุดนิ่ง ล่าสุดจึงจับมือกับเพื่อนสนิท “โน๊ต” วิจิตรา เครือโสภณ ดีไซเนอร์ไทยไฟแรง ศิษย์เก่าแห่งสถาบันแฟชั่นดีไซน์ชื่อดังอย่าง Parsons ที่สั่งสมประสบการณ์ด้านการออกแบบในนิวยอร์กมากว่า 20 ปี อีกทั้งเคยร่วมงานกับแบรนด์ระดับโลกมากมาย อาทิ Kenneth Cole, Anna Sui, Luca Luca เปิดตัวแบรนด์แฟชั่นชั้นสูง “Victorr” กับชื่อแบรนด์ที่มีความหมายพิเศษจากคำว่า Victory อันบ่งบอกถึงชัยชนะ ผสานกับชื่อ ‘ต่อ’ ของเจ้าของแบรนด์เองได้อย่างลงตัว นำเสนอชุดอีฟนิ่งแวร์และชุดแต่งงานสำหรับทุกเพศทุกวัย ในแบบ Bespoke ที่โดดเด่นด้วยแมททีเรียล ความประณีตละเอียดลออ อีกทั้งเทคนิคการตัดเย็บระดับกูตูร์ ซึ่งนอกจากจะนำส่งความวิจิตรแห่งงานฝีมืออันสมบูรณ์แบบ ยังนับเป็นชิ้นงานที่อบอวลไปด้วยเรื่องราวที่สะท้อนตัวตนของเจ้าของชุดด้วยเช่นกัน โดยมาพร้อมกับความมุ่งมั่นที่อยากรังสรรค์เครื่องแต่งกายอันเปรียบเสมือนมรดกเปี่ยมคุณค่าที่สามารถส่งต่อให้ลูกหลานได้อย่างภาคภูมิใจ
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_731/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/11/ผ-1024x731.jpg)
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_731/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/11/ป-1024x731.jpg)
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_731/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/11/ฟ-1024x731.jpg)
ประเดิมผลงานคอลเลคชั่นแรกอย่างเป็นทางการในชื่อ ‘Burgeon’ อันเต็มเปี่ยมไปด้วยแรงบันดาลใจและพลังบวก โดยได้ไอเดียมาจากช่วงวิกฤตโลกที่ทุกคนต่างต้องเผชิญกับความยากลำบาก ก่อนที่จะสามารถก้าวผ่าน เติบโต และกลับมาเฉิดฉายในแบบตัวเองอีกครั้ง เช่นเดียวกับการถือกำเนิดของแบรนด์ Victorr และชื่อคอลเลคชั่น‘Burgeon’ ที่สะท้อนถึงการผลิบานแห่งความสุขครั้งใหม่ที่ไม่มีวันสิ้นสุด ถักทอออกมาเป็นผลงานอีฟนิ่งแวร์และชุดเวดดิ้งหลากหลายสไตล์ ที่เลือกถ่ายทอดความหรูหราสง่างามผ่านลวดลายของมวลหมู่ดอกไม้ ผสานลูกเล่นการออกแบบด้วยดีเทลของเท็กซ์เจอร์และวอลลุ่ม ซึ่งช่วยเข้ามาเติมเต็มชีวิตชีวาให้กับคอลเลคชั่นได้อย่างลงตัว
“ความเป็น Victorr คือการเป็นทั้งดีไซเนอร์และเดรสเมคเกอร์ ที่เรียกได้ว่าไม่ใช่แค่การใช้จินตนาการและความคิดสร้างสรรค์ในการดีไซน์ แต่รวมไปถึงการสรรสร้างสิ่งเหล่านั้นขึ้นมาเป็นชิ้นงานจริง เน้นที่งานฝีมือและความพิถีพิถันในทุกรายละเอียด ตั้งแต่เรื่องเนื้อผ้า, โครงร่าง, คัตติ้ง, เดรปปิ้ง, แพทเทิร์น และ งานปักมือ ซึ่งเรามีความเชี่ยวชาญและลงมือทำเองในทุกขั้นตอน ที่สำคัญคือความเข้าใจตัวตนของลูกค้า ซึ่งไม่ได้คำนึงถึงแต่ความสวยงามของแบบชุดเท่านั้น แต่ยังรวมถึงความมั่นใจที่ทุกคนต้องรู้สึกได้และเปล่งประกายที่สุดเมื่อสวมใส่ชุดของเรา”
ทั้งนี้หากเอ่ยถึง “โน๊ต” วิจิตรา เครือโสภณ นับเป็นนักออกแบบที่ได้รับการยอมรับในแวดวงแฟชั่นชั้นสูงตลอดระยะเวลาการทำงานที่นิวยอร์ก ซึ่งมีโอกาสร่วมงานกับคนดังมากมาย ไม่ว่าจะเป็น ปารีส – นิกกี้ ฮิลตัน, โบโน วง U2และ เซเรนา วิลเลียมส์ โดยเธอยกย่องให้ โยจิ ยามาโมโตะ ดีไซเนอร์ชื่อดังชาวญี่ปุ่น ผู้มีทฤษฎีการออกแบบแหวกแนวไม่ซ้ำใครเป็นหนึ่งในต้นแบบของแนวคิดและความสำเร็จ
พบกับ วิคเทอร์ บูติก ได้แล้ววันนี้ ที่ The Arcade โรงแรมแมนดาริน โอเรียนเต็ล กรุงเทพฯ เปิดให้บริการทุกวัน ตั้งแต่เวลา 10.00 – 20.00 น. สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ โทร. 092-284-2456