![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_536/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/10/971043-1024x536.jpg)
นายภิญโญ พัวศรีพันธุ์ นายอำเภอสันกำแพง เปิดเผยว่า ได้ดำเนินการตามนโยบาย นายนิรัตน์ พงษ์สิทธิถาวร ผู้ว่าราชการจังหวัดเชียงใหม่ ตามโครงการ “ถนนสวย เมืองสะอาด ดอกไม้งาม” เพื่อต้อนรับนักท่องเที่ยวทุกฤดูกาล จึงได้มอบหมายให้ปลัดอำเภอฝ่ายความมั่นคง พร้อมสมาชิก อส. ร่วมกับกำนัน ผู้ใหญ่บ้าน จำนวนกว่า 50 คน ดำเนินการเก็บป้ายโฆษณาข้างทางที่ติดตั้งโดยไม่ได้รับอนุญาต และรุกล้ำที่สาธารณะ ตามเสาไฟฟ้า ต้นไม้ ริมถนนจำนวนเกือบหนึ่งพันป้า
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_536/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/10/971073-1024x536.jpg)
ทั้งนี้ เจ้าหน้าที่ได้เก็บกวาดถนนในจุดที่ยังมีความสกปรก ตัดหญ้า ปรับปรุงภูมิทัศน์ เพื่อความสะอาดสวยงามของถนนสองข้างทางบนถนนสายวัฒนธรรมสันกำแพง – เชียงใหม่ อ.สันกำแพง จ.เชียงใหม่ (ถนนสายเก่า) และถนนสายข้างเคียงเพื่อพร้อมต้อนรับนักท่องเที่ยวในทุกเทศกาลเที่ยวได้ทั้งปี ภายใต้โครงการ ”ถนนสวย เมืองสะอาด ดอกไม้งาม” ตามนโยบายของผู้ว่าราชการจังหวัดเชียงใหม่
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_536/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/10/971045-1024x536.jpg)
นายอำเภอสันกำแพง กล่าวย้ำว่า ได้ขอความร่วมมือ พร้อมทั้งทำความเข้าใจกับผู้ประกอบการร้านค้า ที่นำป้ายมาตั้งไว้ริมถนน ช่วยขยับป้ายไปตั้งในบริเวณร้านค้า ไม่กีดขวางทางจราจร หรือรุกล้ำที่สาธารณะ เพื่อความเป็นระเบียบเรียบร้อย สะอาด และเกิดความสวยงาม ประทับใจนักท่องเที่ยวที่มาเที่ยวเชียงใหม่และอำเภอสันกำแพง โดยป้ายที่เก็บมาได้นำมาไว้ ณ ที่ว่าการอำเภอสันกำแพง ผู้ประกอบการสามารถมาติดต่อรับคืนได้ในวันเวลาราชการ
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_536/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/10/971088-1024x536.jpg)
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_glossy,ret_img,w_1024,h_536/https://www.phigudkhaow.com/wp-content/uploads/2022/10/971056-1024x536.jpg)